Banner Ly Hôn Nhanh Nhất

Thủ tục từ bỏ quyền nuôi con sau ly hôn

Luật Sư Quang Liêm
3 Tháng Mười Hai, 2019

Thủ tục từ bỏ quyền nuôi con sau ly hôn được thực hiện khi người được tòa án trao quyền nuôi con nhưng lại không đủ khả năng, điều kiện để tiếp tục nuôi con và giáo dục trẻ. Pháp luật Việt Nam có quy định rất rõ về vấn đề thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Thủ tục từ bỏ quyền nuôi con sau ly hôn

Khi nào cần làm thủ tục từ bỏ quyền nuôi con sau ly hôn?

Trường hợp người trực tiếp nuôi con không còn đủ khả năng nuôi con, chăm sóc, giáo dục trẻ thì tòa án có thể ra quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con. Thủ tục ủy quyền nuôi con sau ly hôn được thựa hiện trên cơ sơ căn cứ vào Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014:

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

Hướng dẫn thủ tục từ bỏ quyền nuôi con sau ly hôn

Bạn cần chuẩn bị đầy đủ bộ hồ sơ uỷ quyền nuôi dưỡng con gồm các loại giấy tờ sau đây:

  • Giấy khai sinh của con (bản sao có chứng thực)
  • Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao có chứng thực)
  • Bản án ly hôn
  • Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.
  • Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con (xem bên dưới)

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
—————– o0o —————–

GIẤY ỦY QUYỀN

(Về việc:…………………………..)

– Căn cứ Bộ luật Dân sự năm 2015.

– Căn cứ luật hôn nhân và gia đình 2014;

– Căn cứ vào nhu cầu và khả năng của các bên:

……., ngày…… tháng…… năm 20…… ; chúng tôi gồm có:

I. BÊN ỦY QUYỀN:

Họ tên:…………………………………………………………………………………………………………………..

Địa chỉ:……………………………………………………………………………………………………………………

Số CMND: ……………………………Cấp ngày: ……………………….Nơi cấp:…………………………….

Quốc tịch:………………………………………………………………………………………………………………..

II. BÊN ĐƯỢC ỦY QUYỀN: 

Họ tên:…………………………………………………………………………………………………………………….

Địa chỉ:…………………………………………………………………………………………………………………….

Số CMND: ……………………………Cấp ngày: ……………………….Nơi cấp:……………………………..

Quốc tịch:………………………………………………………………………………………………………………..

III. NỘI DUNG ỦY QUYỀN:

………………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………..

IV. CAM KẾT

– Hai bên cam kết sẽ hoàn toàn chịu trách nhiệm trước Pháp luật về mọi thông tin ủy quyền ở trên.

– Mọi tranh chấp phát sinh giữa bên ủy quyền và bên được ủy quyền sẽ do hai bên tự giải quyết.

Giấy ủy quyền trên được lập thành ………. bản, mỗi bên giữ ……… bản.

BÊN ỦY QUYỀN               BÊN ĐƯỢC ỦY QUYỀN

XÁC NHẬN CỦA CƠ QUAN NHÀ NƯỚC CÓ THẨM QUYỀN

………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………

Nếu bạn thắc mắc về ly hôn nhanh hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ Văn Phòng Luật Sư Quang Liêm số 559 Bình Thới, phường 10, quận 11, TP. Hồ Chí Minh hoặc bằng điện thoại là: 0961 668 968 (Zalo, Viber), Email:  luatsuliem@gmail.com để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp giúp bạn giải quyết: Hợp pháp, nhanh gọn, và tiết kiệm chi phí cho bạn.

Xem thêm:

Có được phép đổi họ cho con sau ly hôn?


Tags: , ,

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Bài Viết Liên Quan

Gọi ngay
0961.668.968